สามัญชนเปลี่ยนโลก หนังสือเล่มเล็กๆ น่ารักๆ เล่มนี้ เป็นผลงานแปลและเรียบเรียงของภัควดี วีระภาสพงษ์ บอกเล่าแนวคิดและปฏิบัติการทางสังคมในรูปแบบใหม่ๆ ขบวนการสังคมใหม่ การเมืองฉายภาพอนาคต กลุ่มเครือสหาย วิถีระนาบ กระบวนการแสวงหาฉันทามติ ปฏิบัติการท้าทายซึ่งหน้า ป่วนทางวัฒนธรรม ศูนย์สังคม แนวร่วมชุดดำ ทวงถนน (ของเรา) คืนมา!
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_474,h_671/https://protestista.com/wp-content/uploads/2017/12/commons_changeworld.jpg)
ถ้าขายหัวเราะ คือหนังสือของคนอารมณ์ขัน
ถ้านวลนาง คือหนังสือของคนช่างจินตนาการ
ถ้าศาลาคนเศร้า คือหนังสือของคนเหงา
หนังสือเล่มนี้ คือหนังสือของคนช่างฝันที่ใกล้บ้า
กึ๋ย รักพี่ต้องหนีพ่อ
สำหรับคนอยากจะเป็นนักกิจกรรมฝึกหัด แนะนำให้อ่านเล่มนี้จะอ่านจบหรือยังไม่จบก็เตรียมตัวเป็นนักเคลื่อนไหวทางสังคมได้ในทันที
พรพิศ ผักไหม
อ่านสามัญชนเปลี่ยนโลกสามจบคบไม่ได้ อ่านจบเดียวก็ไปเปลี่ยนโลกได้แล้ว อ่านหลายรอบเดี๋ยวมนุษย์ต่างดาวจะลำบาก
Ardisto เดอะภารโรง
คนรวยมันไม่ได้เก่งกว่าคนจนหรอก มันแค่มีโอกาสในการ ”คว้าสูง” มากกว่า และในเวลาเดียวกันนั้นมันก็ ”เหยียบกัน” ไม่ให้ไอ้พวกข้างล่างขึ้นไปได้ง่าย ๆ – อย่าเสียเวลาถามหาความแฟร์ที่ไม่เคยผุดจากดินหรือหล่นจากฟ้า เพราะงั้นเลิกก่นด่า แต่ลุกขึ้นมาทำความ ”แฟร์” ให้เกิดแก่เราด้วยตัวเราเอง…
ยอดมนุษย์ อุลตร้าปอยกี้
แตกต่างจากหนังสือเกี่ยวกับการปฏิวัติทั้งของเลนิน เหมาเจ๋อตุง เช เกวาร่า ที่นักเคลื่อนไหวทั้งหลายชอบพกพาติดย่ามไว้
สามัญชนเปลี่ยนโลก เล่มบางๆ เล่มนี้อ่านรวดเดียวจบได้ภายใน 2-3 ชั่วโมง
มันบรรจุแนวคิดอย่าง “วิถีระนาบ” “เครือสหาย” “ปฏิบัติการท้าทายซึ่งหน้า” “ป่วนทางวัฒนธรรม” พร้อมด้วยตัวอย่างปฏิบัติการรณรงค์ที่จะช่วยเปิดพรมแดนความรู้อีกแบบสำหรับการเคลื่อนไหวในยุคสมัยของเรา
นักเคลื่อนไหวอาจจะต้องเพิ่มหนังสือเล่มนี้ไว้ในย่ามของตัวเองอีกเล่มหนึ่ง
เขมทัศน์ ปาลเปรม
บรรณาธิการจดหมายข่าวสมัชชาคนจน (ในขณะนั้น)